+ Trả lời Chủ đề
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4
Kết quả 31 đến 35 của 35

Chủ đề: KINH NGHIỆM MUA CHÓ H'MÔNG CỘC 2 THÁNG TUỔI! Xin mời các cao thủ và Anh Em chia sẻ...

Member gaoilaga's Avatar
    Thanks
    50
    Được Thanks 14 lần trong 11 bài
    Trích dẫn Gửi bởi khoa troc Xem bài viết
    Bác xem mấy con voọc ngoài đảo Cát bà đó, mấy trăm năm nay cứ giao phối lẫn lộn mà vẫn sinh sôi đàn đàn, lũ lũ, con nào cũng có đôi má trắng và chỉ ở cát bà mới có vooc bạc má nhé. Chỉ đến khi bị săn bắn làm mồi cho bợm nhậu kiểu như bác với em mới suy giảm số lượng
    Giao phối cận huyết là chuyện hết sức bình thường trong tự nhiên cũng như được áp dụng trong lai tạo giống.(tất nhiên phải có chọn lọc và có phương pháp) Những cá thể thoái hóa, yếu ớt sẽ bị đào thải, những cá thể khỏe mạnh mới tồn tại và di truyền những Gen tốt cho thế hệ sau. Vì vậy dù thế nào thì vẫn cứ tiến hóa bác Tuấn red ạ.
    Cái này chỉ đúng trên khía cạnh nhỏ, còn nhược điểm của giao phối cận huyết còn rất nhiều hạn chế, tốt nhất chúng ta chưa hiểu được nguồn gen của cá thể lại không phải là nhà di truyền học để nghiên cứu thì THEO Ý KIẾN CÁ NHÂN EM LÀ: Không nên cho giao phối cận huyết

Có 1 người thích bài viết này: minskeli (15/02/2014) ,
    Có 0 người không thích bài viết này:

CLB NNN chó HMC đuôi HN cunbi72's Avatar
    Thanks
    19
    Được Thanks 95 lần trong 81 bài
    Trích dẫn Gửi bởi khoa troc Xem bài viết
    Bác xem mấy con voọc ngoài đảo Cát bà đó, mấy trăm năm nay cứ giao phối lẫn lộn mà vẫn sinh sôi đàn đàn, lũ lũ, con nào cũng có đôi má trắng và chỉ ở cát bà mới có vooc bạc má nhé. Chỉ đến khi bị săn bắn làm mồi cho bợm nhậu kiểu như bác với em mới suy giảm số lượng
    Giao phối cận huyết là chuyện hết sức bình thường trong tự nhiên cũng như được áp dụng trong lai tạo giống.(tất nhiên phải có chọn lọc và có phương pháp) Những cá thể thoái hóa, yếu ớt sẽ bị đào thải, những cá thể khỏe mạnh mới tồn tại và di truyền những Gen tốt cho thế hệ sau. Vì vậy dù thế nào thì vẫn cứ tiến hóa bác Tuấn red ạ.
    Bác cứ trào phúng thế,em thấy phản khoa học,theo bác thì toi hết thế hệ cộc mất...

Có 0 người thích bài viết này:

Thành viên CLB HMC đuôi HN khoa troc's Avatar
    Thanks
    132
    Được Thanks 211 lần trong 137 bài
    Trích dẫn Gửi bởi cunbi72 Xem bài viết
    Bác cứ trào phúng thế,em thấy phản khoa học,theo bác thì toi hết thế hệ cộc mất...
    Vâng, đời nó thế. cái tưởng là có lí chưa chắc lúc nào cũng có lí, cái tưởng là nghịch lí lại có lí.
    Khẳng định với các bác, tất cả các nhà nhân giống trên thế giới thành công, bất kể giống vật gì đều phải lai trùng huyết, và đây chính là bí quyết thành công của họ. Họ giữ điều này rất kĩ, không bao giờ phổ biến ra ngoài.
    Về mặt lí thuyết thì bất cứ ai trải qua THPT cũng hiểu rằng lai trùng huyết sẽ ổn định tính trạng nhanh nhất, nhưng sẽ tiềm ẩn 1 số gen xấu. Nhà nhân giống giỏi sẽ hạn chế thấp nhất hoặc vô hiệu được các gen đó. Họ chính là những người ứng dụng khoa học 1 cách khoa học nhất.
    Last edited by khoa troc; 15-02-14 at 09:18 PM.

Có 2 người thích bài viết này: gaoilaga (15/02/2014) , dell (03/11/2014) ,
    Cái gì cũng biết một tí, chỉ có tý thì biết cả hai

Junior Member
    Thanks
    0
    Được Thanks 0 lần trong 0 bài
    nhược điểm của giao phối cận huyết là:
    1) tạo ra ... mấy trăm giống chó khác nhau
    2) tạo ra ... tất cả những con chó nổi tiếng là đẹp.

Nên theo ý kiến cá nhân em thì: cứ sướng đi!

Trích dẫn Gửi bởi gaoilaga Xem bài viết
    Cái này chỉ đúng trên khía cạnh nhỏ, còn nhược điểm của giao phối cận huyết còn rất nhiều hạn chế, tốt nhất chúng ta chưa hiểu được nguồn gen của cá thể lại không phải là nhà di truyền học để nghiên cứu thì THEO Ý KIẾN CÁ NHÂN EM LÀ: Không nên cho giao phối cận huyết

Junior Member toan1227's Avatar
    Thanks
    11
    Được Thanks 5 lần trong 4 bài
    Mình không có kinh nghiệm về cộc! Riêng con ở nhà thì nhìn ngang mõm dài, nhìn xuống mõm ngắn

6. Các thành viên đã Thanks toan1227:

+ Trả lời Chủ đề
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4